ทางโรงเรียนได้จัดกิจกรรมการเรียนรู้ผ่านการทำโครงงานมาอย่างต่อเนื่อง โดยในการจัดทำโครงงาน จะมีคุณครูประจำชั้นคอยให้ข้อมูล และคำแนะนำต่าง ๆ ให้กับนักเรียน เพื่อเลือกสิ่งที่นักเรียนสนใจที่สุดเพื่อมาจัดทำโครงงาน โดยเรื่องที่นักเรียนชั้นป.5 เลือกคือ “โครงงานสิ่งประดิษฐ์จากพลังงาน” ซึ่งแบ่งออกเป็น 5 กลุ่ม ดังนี้
1. กลุ่ม Amazing เครื่องพ่นไอน้ำ – ผลงาน “เครื่องพ่นไอน้ำสุดเฟรช”
2. กลุ่ม กังหันมหัศจรรย์ – ผลงาน “กังหันลมสุดแสนเย็น”
3. กลุ่ม พลังงานแสนดี – ผลงาน “เรือมหัศจรรย์”
4. กลุ่ม Super solar – ผลงาน “Fantastic solar car”
5. กลุ่ม Turbine จากพลังงานน้ำ – ผลงาน “Water Wheel”
![5th grade project on energy tubtong8](https://tubtong.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/5th-grade-project-on-energy-tubtong8.jpeg)